கருத்தரங்கு

 

சிற்றேடு நவீன விருட்சம் கருத்தரங்கு

 

21-08-16 அன்று சென்னை, கீழ்ப்பாக்கம் சிற்றாடல் அரங்கில் காலையில் ‘நடனக்காரியான 35 வயது எழுத்தாளர்’ என்ற தமிழவனின் நூல் விமரிசனத்தில் பல எழுத்தாளர்களும் விமரிசகர்களும் கலந்துகொண்டனர். சாகித்திய அகாதெமியின் தமிழ் ஒருங்கிணைப்பாளர் கி. நாச்சிமுத்து தலைமையில் ஆர். சிவக்குமார் இந்த அமர்வை நெறிப்படுத்தி வழிநடத்தினார். இந்த அமர்வில் விமரிசகர் எஸ். சண்முகம் ஒரு நீண்ட உரையை நிகழ்த்தினார். பின்னர் வெளிரங்கராஜன், ஜமாலன், கிருஷ்ணமூர்த்தி, விநாயகமுருகன், சந்திரன், ந.பெரியசாமி, முத்தையன், நிதா எழிலரசி, ராஜா, ஜவகர், சரவணன், சண்முக. விமல்குமார் ஆகியோர் தமிழவனின் சிறுகதைத்தொகுப்பு பற்றி பல்வேறு கோணங்களில் இருந்து உரையாற்றினார்கள். நாணயம் விற்பனை பற்றிய கதை, வார்ஸாவிற்கு டெல்லியிலிருந்து செல்லும் மாஜி கணவன் பற்றிய கதை, ஹர்ஷவர்த்தனர் அறிவு என்ற ஒரு பக்க கதை, பிரகதி ரை என்ற பெண் எழுத்தாளர் பற்றிய நூலின் தலைப்பு பற்றிய கதை, யானைக்காலன் கதை போன்றன பல்வேறு கோணங்களில் விவாதிக்கப்பட்டன.

மதியம் ‘தமிழ் முதல் மாய எதார்த்தவாத நாவலுக்கு 30 ஆண்டுகள்’ என்ற தலைப்பில் கி. நாச்சிமுத்து, க. முத்துக்கிருஷ்ணன், ஜமாலன் ஆகியோர் சிறப்புரை ஆற்றினார்கள். கி. நாச்சிமுத்து இந்நாவல் குமரிமாவட்ட பின்னணியில் உருவானது, மார்க்கேஸின் பாதிப்பு என்னைப் பொறுத்தவரையில் இந்நாவலில் இல்லை. குமரி மாவட்ட கிறிஸ்துவ கதைப்பாடல்கள் பற்றித் தெரியாதவர்கள் தான் அப்படி சொல்வார்கள் என்று இந்நாவலைப் புதிய கோணத்தில் அணுகினார். க. முத்துக்கிருஷ்ணன் தமிழில் மொழிபெயர்ப்பாக வந்துள்ள ‘மார்க்கேஸின் நூற்றாண்டுத்தனிமை’, தமிழவனின் ஏற்கனவே சொல்லப்பட்ட மனிதர்கள், மார்க்கேஸின் ஆங்கில மொழிபெயர்ப்பு ஆகிய மூன்று நூல்களையும் முழுதும் படித்து ஒப்பிட்டுப்பேசினார். தமிழவன் நூல் குமரி மாவட்டத்துச் சூழலில் உருவானது. மார்க்கேஸின் மூலநூல்களோடு அடிப்படையில் எந்தத்தொடர்பும் கொண்டது இல்லை என்றார். மூன்றாவதாகப் பேசிய ஜமாலன் இந்த நாவல் அதுவரை இருந்த தமிழின் கதையாடல் மரபை எப்படி மாற்றியது எனக்கூறி இந்நாவலுக்குப் பின்பு வந்த பல நாவல்களை உதாரணம் காட்டினார். மேலும் அவர், வரலாற்றுக்கும் தொல்கதைக்கும் பெரிய வேறுபாடு இல்லை என்ற புதிய தத்துவ திருப்புமுனையை இந்நாவல் ஏற்படுத்தியது என்றார். இவ்வமர்வில் நாகார்ஜுனனின் கடிதம் வாசிக்கப்பட்டது. அக்கடிதத்தில் க.ந.சு.  நடத்திய இதழில் இந்நாவலுக்குத் தான் எழுதிய முன்னுரையை எடுத்து வெளிட்டார் என்றார் நாகார்ஜுன்ன். பல இலக்கிய விளைவுகளைத் தமிழில் இந்நாவல் ஏற்படுத்தியது என்றார்.

கடைசி அமர்வு வீ. அரசு தலைமையில் தொடங்கியது. எதார்த்தம் பற்றிய ஜமாலன் கருத்துகளுக்கு மாறான சிந்தனைகள் தொ.மு.சி.போன்றோர் எழுதினர் என்றார். இதுபற்றி நாம் தொடர்ந்து பேசவேண்டும் என்று குறிப்பிட்டார். அடுத்துப் பேசிய வெளிரங்கராஜன் இன்று காணப்படும் தவறான பாதைகளைப் பற்றி விமரிசனம் வைத்தார். ஆர். சிவக்குமார் டேவிட் லாட்ஜ் நூல் போல் பல நூல்கள் தமிழில் வரவேண்டும் எனத் தெரிவித்தார். பாலசுப்பிரமணியம் தமிழ்த்துறையின் போதாமையைச் சுட்டிக்காட்டினார். நிதின் திருவரசு தமிழ்த்துறைச் சூழலில் தற்கால இலக்கியம் வலிமையானதாக ஆக்கப்படவேண்டும் என்றார். முபீன் சாதிகா கவிதை பற்றிப் பேசினார். வாசுதேவன் இந்தியாவில் புதிய பொருளாதார கொள்கை வந்த பின்பு தமிழ்ச்சூழல் முற்றிலும் மாறிப்போயிற்று என்றார்.

இறுதியாக, தமிழவன்  தொடர்ந்து பேசுவதற்கும் விவாதிப்பதற்கும் அவகாசம்வேண்டும் அரங்குகளும் உருவாக்கப்படவேண்டும் என்றார்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may use these HTML tags and attributes: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <strike> <strong>